Bathing every day is harmful: रोज आंघोळ करणं शरीरासाठी खूपच हानिकारक..!! वैज्ञानिकांनी सांगितले रहस्यमय सत्य

Bathing every day is harmful: भारत एक असा देश आहे जिथे लोक दररोज आंघोळ करण्यावर विश्वास ठेवतात. कडाक्याच्या थंडीतही लोक अंघोळ करायला चुकत नाहीत. ही भारतीय नागरिकांची सवय बनली आहे. भारतीय संस्कृतीही स्नानाला पावित्र्याशी जोडते आणि त्याला एक वेगळा आणि महत्त्वाचा दृष्टीकोन देते. आपल्या संस्कृतीत आंघोळ ही पवित्र क्रिया आहे. पण विज्ञान सांगतं की रोज आंघोळ करणं हानिकारक ठरू शकतं. चला तर मग जाणून घेऊया वैज्ञानिकांनी सांगितलेली संपूर्ण माहिती..!!

 

जगातील सर्वाधिक स्नान करणाऱ्यांमध्ये भारतातील लोकांची गणना होते. धार्मिक श्रद्धेमुळे, सरासरी भारतीय जवळजवळ दररोज आंघोळ करतो. कारण त्यांना असे वाटते की असे केल्याने त्यांचे शरीर आणि मन शुद्ध होते. पुष्कळ भारतीय रोज आंघोळ करतात कारण त्यांचा असा विश्वास आहे की उपासनेसाठी दररोज स्नान करणे आवश्यक आहे. पण विज्ञान काही वेगळेच सांगते.

 

 

विज्ञानाचा असा विश्वास आहे की जर तुम्ही रोज आंघोळ केली तर तुम्ही स्वतःचे नुकसान करत आहात आणि तुमची प्रतिकारशक्ती देखील कमी करत आहात. जगभरातील त्वचारोग तज्ञ मानतात की जर तुम्ही हिवाळ्यात दररोज आंघोळ केली नाही तर ती चांगली गोष्ट आहे. जास्त आंघोळ केल्याने तुमच्या त्वचेला हानी पोहोचते. उन्हाळ्यात दररोज आंघोळ करणे सर्वांनाच आवडत असले तरी हिवाळ्यात आंघोळ करणे टाळावे.Bathing every day is harmful

 

 

 

बर्‍याच अभ्यासातून असे दिसून आले आहे की त्वचेमध्ये स्वतःला स्वच्छ करण्याची चांगली क्षमता असते. जर तुम्ही जिममध्ये जात नसाल, खूप घाम येत नसेल किंवा शरीरावर जास्त धूळ होत नसेल तर तुम्हाला दररोज आंघोळ करण्याची गरज नाही.

 

गरम पाण्याने आंघोळ केल्यानेही आपल्या शरीराचे नुकसान होते

 

हिवाळ्यात जास्त वेळ गरम पाण्याने आंघोळ केल्याने चांगल्यापेक्षा जास्त नुकसान होते. यामुळे त्वचा कोरडी होऊ शकते. यामुळे शरीरातील नैसर्गिक तेल निघून जाते. हे नैसर्गिक शरीर तेल आपल्या सर्वांसाठी खूप महत्वाचे आहे. हे रोगप्रतिकारक शक्तीसाठी देखील कार्य करते. विज्ञानानुसार, हे तेल तुम्हाला मॉइश्चराइज आणि संरक्षित ठेवण्यासाठी उपयुक्त आहे.

 

जॉर्ज वॉशिंग्टन युनिव्हर्सिटी (वॉशिंग्टन डीसी, यूएस) येथील प्राध्यापकांच्या मते, आंघोळ केल्याने त्वचेचे नैसर्गिक तेल निघून जाते, ज्यामुळे चांगले बॅक्टेरिया देखील निघून जातात. हे बॅक्टेरिया रोगप्रतिकारक शक्तीला आधार देतात. त्यामुळे हिवाळ्यात आठवड्यातून दोन-तीन दिवसच आंघोळ करावी. अमेरिकन युनिव्हर्सिटी ऑफ उटाहच्या जेनेटिक्स सायन्स सेंटरच्या अभ्यासानुसार, “रोज आंघोळ केल्याने आपल्या मानवी शरीराच्या संरक्षण यंत्रणेला हानी पोहोचते. जंतू आणि विषाणूंशी लढण्याची क्षमता कमकुवत होते. अन्न पचवण्याची आणि त्यातून जीवनसत्त्वे आणि इतर पोषक तत्त्वे मिळवण्याच्या क्षमतेवरही परिणाम होतो.

 

दररोज गरम पाण्याने आंघोळ केल्यानेही तुमच्या नखांना इजा होऊ शकते. तुम्ही आंघोळ करत असताना तुमची नखे पाणी शोषून घेतात. मग ते मऊ होतात आणि तुटतात. कोलंबिया युनिव्हर्सिटीच्या अभ्यासानुसार, दररोज आंघोळ केल्याने त्वचा कोरडी आणि कमकुवत होते. त्यामुळे संसर्गाचा धोका झपाट्याने वाढतो. म्हणूनच तुम्ही दररोज आंघोळ करू नये.

 

 

आंघोळीच्या सवयी एखाद्या व्यक्तीच्या मूड, तापमान, हवामान, लिंग आणि सामाजिक दबाव यावर अधिक अवलंबून असतात. धार्मिक कारणांव्यतिरिक्त भारतात पाण्याची उपलब्धता हेही एक प्रमुख कारण आहे. पण हेही खरे आहे की भारतात अनेकदा सामाजिक दबावामुळे आंघोळ केली जाते. भारत, जपान आणि इंडोनेशियाचे लोक आंघोळीच्या बाबतीत जगातील आघाडीच्या देशांपेक्षा खूप पुढे असल्याचे नुकत्याच झालेल्या एका सर्वेक्षणातून समोर आले आहे. अमेरिका आणि पाश्चिमात्य देशांमध्ये केलेल्या अनेक संशोधनातून हे सिद्ध झाले आहे की दररोज आंघोळ केल्याने केवळ पाण्याचा अपव्यय होत नाही तर शारीरिक आणि मानसिकदृष्ट्याही हानिकारक आहे.Bathing every day is harmful

Leave a Comment

Close Help dada