Good news for farmers शेतकऱ्यांसाठी खुशखबर! तुम्हाला मिळणार 3.50 लाख रुपयांचा सौर कृषी पंप अवघ्या 12 हजार रुपयांत, अर्ज भरण्यास सुरुवात, अर्ज कुठे करायचा? तपशीलवार वाचा

Good news for farmers गेल्या काही वर्षांत शेती व्यवसाय खूप आव्हानात्मक बनला आहे. विविध नैसर्गिक आपत्तींमुळे शेती आता परवडणारी नाही. त्यामुळे शेतकरी कर्जबाजारी होत आहेत. भारताला स्वातंत्र्य मिळून जवळपास आठ दशके झाली आहेत. मात्र, आजही देशातील अनेक भागांत शेतीसाठी वीज उपलब्ध नाही.

 

 

 

विजांच्या कडकडाटामुळे शेतकऱ्यांच्या डोळ्यांसमोर पिके सोन्यासारखी बाष्पीभवन होतात. पाण्याची उपलब्धता असूनही लागवड केलेले पीक तळहातावरच्या जखमेप्रमाणे उद्ध्वस्त होते, त्यामुळे शेतकऱ्यांचे आर्थिक नुकसान तर होतेच, शिवाय शेतकऱ्यांवर मानसिक दडपणही येते. त्यामुळे महाराष्ट्रासारख्या प्रगतीशील राज्यात अलीकडे शेतकरी आत्महत्या वाढल्या आहेत.

 

 

 

Good news for farmers त्यामुळेच राज्य सरकार आणि केंद्र सरकारच्या माध्यमातून राज्यातील शेतकऱ्यांना शाश्वत वीज देण्यासाठी सौर कृषी पंप वापरण्यास प्रोत्साहित केले जात आहे. केंद्रानेही यासाठी स्तुत्य योजना सुरू केली आहे.

 

 

 

केंद्रातील मोदी सरकारने शेतकऱ्यांना सौरऊर्जेवर चालणारे कृषी पंप वितरित करण्यासाठी प्रधानमंत्री कुसुम योजना म्हणजेच पंतप्रधान कुसुम योजना सुरू केली आहे. या योजनेअंतर्गत महाराष्ट्रात महाकृषी ऊर्जा अभियान राबविण्यात येत आहे.

 

 

 

 

प्रधानमंत्री कुसुम-बी योजना अर्थातच, पंतप्रधान कुसुम योजनेचा दुसरा टप्पा सध्या राज्य सरकार राबवत आहे. दरम्यान, इच्छुक शेतकऱ्यांनी अधिकाधिक अर्ज सादर करण्याचे आवाहन करण्यात आले आहे. या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना अनुदानावर सौर कृषी पंप दिले जात आहेत.

 

 

 

 

यामुळे शेतकऱ्यांना शाश्वत वीज मिळते आणि सिंचनाची सोय होते. या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना ९० ते ९५ टक्के अनुदान मिळत आहे. उर्वरित पाच ते दहा टक्के शेतकऱ्यांना स्वत:च्या खिशातून पैसे द्यावे लागतात.

 

 

 

किती एचपी सौर कृषी पंप उपलब्ध आहेत?

 

या योजनेंतर्गत शेतकऱ्यांना 3 एचपी, 5 एचपी आणि 7 एचपी सौर कृषी पंप दिले जात आहेत. आम्ही तुम्हाला सांगू इच्छितो की या योजनेसाठी सरकारने 1 लाख 4 हजार 823 सौर कृषी पंप बसविण्यास मान्यता दिली आहे. विशेषत: लोकसंख्येच्या आधारावर शासनाने जिल्हानिहाय उद्दिष्टे निश्चित केली आहेत.

 

 

 

मिळालेल्या माहितीनुसार, महाऊर्जामार्फत महाराष्ट्रात आतापर्यंत सुमारे ७७ हजार ७७८ सौर कृषी पंप बसवण्यात आले आहेत. दरम्यान, उर्जेच्या वापराद्वारे दिलेले उद्दिष्ट साध्य करण्यासाठी प्रयत्न केले जातात. त्यासाठी आता या योजनेचा दुसरा टप्पा राबविण्यात येणार आहे.

 

 ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा

 

कोणत्या शेतकऱ्याला किती अनुदान?

 

या योजनेंतर्गत अनुसूचित जाती-जमातीच्या शेतकऱ्यांना ९५ टक्के अनुदान मिळते. म्हणजेच या वर्गातील शेतकऱ्यांना सौर कृषी पंप खरेदी करण्यासाठी पाच टक्के शेतकरी हिस्सा भरावा लागणार आहे. तर उर्वरित खुल्या प्रवर्गातील शेतकऱ्यांना या योजनेंतर्गत 90 टक्के अनुदान दिले जाते आणि उर्वरित 10 टक्के अनुदान शेतकऱ्यांनी स्वत: उचलावे.

 

 

 

कुठे अर्ज करायचा

 

इच्छुक आणि पात्र शेतकरी अधिकृत वेबसाइट https://kusum.mahaurja.com/solar/beneficiary/register/Kusum-Yojana-Component-B ला भेट देऊन ऑनलाइन अर्ज करू शकतात. या योजनेचा दुसरा टप्पा नुकताच राज्यात सुरू झाला आहे. त्यामुळे इच्छुक शेतकऱ्यांनी सौर कृषी पंपाचा लाभ घेण्यासाठी लवकरात लवकर अर्ज सादर करावेत, असे आवाहन करण्यात आले आहे.Good news for farmers

Leave a Comment

Close Help dada