Pm Vishwakarma Yojana : पी एम विश्वकर्मा योजना 2023 ऑनलाईन अर्ज सुरु

Pm Vishwakarma Yojana: भारताचे केंद्र सरकार विविध समुदायांसाठी वेगवेगळ्या योजना राबवते. यामध्ये वांशिक अल्पसंख्याक, आर्थिकदृष्ट्या वंचित गट इत्यादी विविध वर्गांचा समावेश होतो. भारताने यंदाच्या अर्थसंकल्पात अशा सोसायट्यांसाठी नवीन योजना जाहीर केली. पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना किंवा विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना असे या योजनेचे नाव आहे.

 

 

 

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी भारताचा अर्थसंकल्प सादर करताना अनेक महत्त्वाच्या घोषणा केल्या. इतर गोष्टींबरोबरच, सरकारने विश्वकर्मा समाजासाठी कल्याणकारी योजना सुरू करण्याची महत्त्वपूर्ण घोषणा केली. विश्वकर्मा समाजासाठीच्या या कल्याणकारी योजनेला सरकारने पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना असे नाव दिले आहे. विश्वकर्मा समाज अंतर्गत सुमारे 140 जातींचा या योजनेत समावेश करण्यात आला असून या जातींना या योजनेचा लाभ मिळणार आहे.

 

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 15 ऑगस्ट 2023 रोजी 77 व्या स्वातंत्र्य दिनानिमित्त लाल किल्ल्यावरून देशाला संबोधित करताना कारागिरांसाठी विश्वकर्मा योजनेची घोषणा केली. देशभरातील कारागीर आणि कारागिरांच्या कौशल्य क्षमता वाढवणे हा या कार्यक्रमाचा उद्देश आहे. या योजनेत सरकार सुरुवातीला 13,000 कोटी ते 15,000 कोटी रुपयांची गुंतवणूक करणार आहे. यामध्ये कौशल्य प्रशिक्षण, तांत्रिक आणि आर्थिक सहाय्य इ.

 

महाराष्ट्र विश्वकर्मा योजना Pm Vishwakarma Yojana

 

पीएम विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना महाराष्ट्राबरोबरच देशातील इतर राज्यांनाही लागू होईल; महाराष्ट्राप्रमाणेच आपल्याला सुतार, खलाशी, लोहार, सोनार, कुंभार, शिंपी, धुलाई इत्यादी कारागिरांचा मोठ्या प्रमाणावर विश्वकर्मा समुदाय सापडतो. आम्ही विश्वकर्मा योजनेची माहिती मराठीत देतो कारण ही योजना महाराष्ट्रातील कामगारांसाठी उपलब्ध आहे.

 

 

 

प्रधानमंत्री विश्वकर्मा योजनेचा लाभ कोणाला मिळणार? (Pm Vishwakarma Yojana Benefit)

 

सुतार, नाविक, लोहार, कुलुपांचे कारागीर, सोनार, कुंभार, लोहार, मूर्तिकार, मोची, टेलर, धोबी, मच्छीमार, हातोडा इत्यादी कीट बनविणारे कारागीर, चटई, झाडू बनविणारे कारागीर, लहान मुलांची खेळणी बनविणारे कारागीर, वारीक म्हणजेच सलूनमध्ये काम करणारे कारागीर ई.

 

 

 

कौशल्य विकास अभ्यासक्रम

 

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजना कामगारांमधील कौशल्य विकासावर भर देणार आहे. त्याचप्रमाणे कामगारांना आधुनिक उपकरणे व डिझाईनची माहिती देण्यात येणार असून पारंपारिक कामगारांना आधुनिक यंत्रसामग्री व उपकरणे खरेदी करण्यासाठी अर्थसहाय्य देण्यात येणार आहे. विश्वकर्मा योजनेद्वारे, कामगार सहसा दोन प्रकारचे कौशल्य विकास अभ्यासक्रम घेतात. मूलभूत आणि प्रगत अभ्यासक्रम घेणार्‍या कामगारांना 500 युआनचा दैनिक स्टायपेंड देखील मिळेल.

 

 

 

Pm Vishwakarma Yojana Documents

 

आधार कार्ड

पॅन कार्ड

फोन नंबर

ई – मेल आयडी

पासपोर्ट आकाराचा फोटो

जात प्रमाणपत्र

बँक बुक

Pm Vishwakarma Yojana कधी सुरु होणार

 

mhshetkari.com

 

mhshetkari.com

 

Menu

 

 

 

Pm Vishwakarma Yojana

 

Pm Vishwakarma Yojana : पी एम विश्वकर्मा योजना 2023 ऑनलाईन अर्ज सुरु

 

October 29, 2023 by MhShetkari

 

WhatsApp Group

 

Join Now

 

Telegram Group

 

Join Now

 

Pm Vishwakarma Yojana: भारताचे केंद्र सरकार विविध समुदायांसाठी वेगवेगळ्या योजना राबवते. यामध्ये वांशिक अल्पसंख्याक, आर्थिकदृष्ट्या वंचित गट इत्यादी विविध वर्गांचा समावेश होतो. भारताने यंदाच्या अर्थसंकल्पात अशा सोसायट्यांसाठी नवीन योजना जाहीर केली. पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना किंवा विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना असे या योजनेचे नाव आहे.

 

 

 

अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी भारताचा अर्थसंकल्प सादर करताना अनेक महत्त्वाच्या घोषणा केल्या. इतर गोष्टींबरोबरच, सरकारने विश्वकर्मा समाजासाठी कल्याणकारी योजना सुरू करण्याची महत्त्वपूर्ण घोषणा केली. विश्वकर्मा समाजासाठीच्या या कल्याणकारी योजनेला सरकारने पीएम विश्वकर्मा कौशल सन्मान योजना असे नाव दिले आहे. विश्वकर्मा समाज अंतर्गत सुमारे 140 जातींचा या योजनेत समावेश करण्यात आला असून या जातींना या योजनेचा लाभ मिळणार आहे.

 

 

 

 

 

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी 15 ऑगस्ट 2023 रोजी 77 व्या स्वातंत्र्य दिनानिमित्त लाल किल्ल्यावरून देशाला संबोधित करताना कारागिरांसाठी विश्वकर्मा योजनेची घोषणा केली. देशभरातील कारागीर आणि कारागिरांच्या कौशल्य क्षमता वाढवणे हा या कार्यक्रमाचा उद्देश आहे. या योजनेत सरकार सुरुवातीला 13,000 कोटी ते 15,000 कोटी रुपयांची गुंतवणूक करणार आहे. यामध्ये कौशल्य प्रशिक्षण, तांत्रिक आणि आर्थिक सहाय्य इ.

 

 

 

WhatsApp Group

 

Join Now

 

Telegram Group

 

Join Now

 

Table of Contents

 

महाराष्ट्र विश्वकर्मा योजना Pm Vishwakarma Yojana

 

प्रधानमंत्री विश्वकर्मा योजनेचा लाभ कोणाला मिळणार? (Pm Vishwakarma Yojana Benefit)

 

कौशल्य विकास अभ्यासक्रम

 

Pm Vishwakarma Yojana Documents

 

Pm Vishwakarma Yojana कधी सुरु होणार

 

Pm Vishwakarma Yojana कधी सुरु झाली ?

 

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजनेची शेवटची तारीख

 

किती आर्थिक मदत मिळणार?

 

विश्वकर्मा योजना वेबसाइट (Pm Vishwakarma Yojana Website)

 

अर्ज कसा करायचा? (Pm Vishwakarma Yojana Online Apply)

 

पीएम विश्वकर्मा योजना ऑनलाइन अर्ज करण्यासाठी येथे क्लिक करा

 

महाराष्ट्र विश्वकर्मा योजना Pm Vishwakarma Yojana

 

पीएम विश्वकर्मा श्रम सन्मान योजना महाराष्ट्राबरोबरच देशातील इतर राज्यांनाही लागू होईल; महाराष्ट्राप्रमाणेच आपल्याला सुतार, खलाशी, लोहार, सोनार, कुंभार, शिंपी, धुलाई इत्यादी कारागिरांचा मोठ्या प्रमाणावर विश्वकर्मा समुदाय सापडतो. आम्ही विश्वकर्मा योजनेची माहिती मराठीत देतो कारण ही योजना महाराष्ट्रातील कामगारांसाठी उपलब्ध आहे.

 

 

 

प्रधानमंत्री विश्वकर्मा योजनेचा लाभ कोणाला मिळणार? (Pm Vishwakarma Yojana Benefit)

 

सुतार, नाविक, लोहार, कुलुपांचे कारागीर, सोनार, कुंभार, लोहार, मूर्तिकार, मोची, टेलर, धोबी, मच्छीमार, हातोडा इत्यादी कीट बनविणारे कारागीर, चटई, झाडू बनविणारे कारागीर, लहान मुलांची खेळणी बनविणारे कारागीर, वारीक म्हणजेच सलूनमध्ये काम करणारे कारागीर ई.

 

 

 

कौशल्य विकास अभ्यासक्रम

 

पंतप्रधान विश्वकर्मा योजना कामगारांमधील कौशल्य विकासावर भर देणार आहे. त्याचप्रमाणे कामगारांना आधुनिक उपकरणे व डिझाईनची माहिती देण्यात येणार असून पारंपारिक कामगारांना आधुनिक यंत्रसामग्री व उपकरणे खरेदी करण्यासाठी अर्थसहाय्य देण्यात येणार आहे. विश्वकर्मा योजनेद्वारे, कामगार सहसा दोन प्रकारचे कौशल्य विकास अभ्यासक्रम घेतात. मूलभूत आणि प्रगत अभ्यासक्रम घेणार्‍या कामगारांना 500 युआनचा दैनिक स्टायपेंड देखील मिळेल.

 

 

 

Pm Vishwakarma Yojana Documents

 

आधार कार्ड

 

पॅन कार्ड

 

फोन नंबर

 

ई – मेल आयडी

 

पासपोर्ट आकाराचा फोटो

 

जात प्रमाणपत्र

 

बँक बुक

 

Pm Vishwakarma Yojana कधी सुरु होणार

Leave a Comment

Close Help dada